Trên thị trường đang có rất nhiều những đơn vị cũng như thương hiệu cung cấp loại cáp này, tuy nhiên chúng tôi | Cáp quang Single mode 4FO 4 core

* Website đang xây dựng, CHƯA CHÍNH THỨC sử dụng. Tin tức, bài viết, sản phẩm chỉ đăng làm mẫu!
* CẦN MUA TÊN MIỀN "BANGTUDEP.CUUDULIEUOCUNG.COM", vui lòng liên hệ 0908 744 256 - 0917 212 969 (Mr. Thanh)

* Cáp quang Single mode 4FO 4 core: 0974.002.002

Tiêu chuẩn kỹ thuật cáp quang treo Singlemode 4FO chính hãng

a. Loại sợi :Đơn mốt ( SM ), chiết suất dạng bậc thang, sợi sản xuất đạt tiêu chuẩn ITU - T G652.D

b. Đường kính trường mốt: Giá danh định của đường kính trường mốt tại bước sóng1310 nm,nằm trong phạm vi 8,6mmđến 9,5mm;

c.Sai số của đường kính trường mốt: Không vượt quá± 0,7mmgiá trị danh định.

d.Đường kính vỏ:

+ Giá trị đường kính vỏ danh định của sợi : 125mm;

+ Sai số của đường kính vỏ không vượt quá± 1mmgiá trị danh định ;

e. Sai số đồng tâm của đường kính trường mốt: Sai số về độ đồng tâm của đường kính trường mốt tại bước sóng 1300 nm là 0,8mm;

f.Độ tròn đều của vỏ: Độ không tròn đều của vỏ tối đa2 %.

g.Bước sóng cắt:Các giá trịλc vàλcc thỏa mãn các điều kiện:

+ 1100 nm < λc <1280 nm;

+ λcc≤ 1260 nm;

h. Hệ số suy hao: Hệ số suy hao của sợi thỏa mãn các yêu cầu:

+ Tại vùng bước sóng 1310 nm :< 0,40 dB/Km ;

+ Tại vùng bước sóng 1550 nm :< 0,30 dB/Km;

i. Đặc tính suy hao tại bước sóng 1550 nm:

Độ tăng suy hao của sợi quấn lỏng 100 vòng với bán kính vòng quấn là37,5 mm đo tại bước sóng 1550 nm : < 1dB.

j. Hệ số tán sắc của sợi :

Chỉ tiêu về hệ số tán sắc của sợi đơn mốt thỏa mãn giá trị

Chỉ tiêu về hệ số tán sắc mode phân cực của sợi : ≤ 0,20ps/ km1/2;

k. Ứng suất (lực căng) phá hủy sợi :≥ 0,69 GPa;

l. Độ dốc tán sắc về không cực đại :0,093ps/nm2xkm.

Cáp quang Singlemode có sợi quang Singlemode: là sợi quang mà trong đó chỉ có một tia sáng Axial được lan truyền. Do đó, hiện tượng tán sắc ánh sáng không xuất hiện ở sợi quang Singlemode. Điều này làm cho sợi quang Singlemode có băng thông lớn hơn và truyền dữ liệu xa hơn so với sợi quang Multimode.



Cáp quang Single Mode (SM) cùng với cáp quang Multi Mode (MM) có số sợi tương ứng với lượng mode của ánh sáng truyền qua sợi quang. Mode ở đây là một trạng thái truyền ổn định của sóng ánh sáng (Mode còn được hiểu là một tia). Cáp quang Single Mode cũng là một trong hai loại cáp đang được sử dụng ưa chuộng và rộng rãi nhất trên thị trường.
Sợi quang Single mode còn được gọi là sợi đơn mode, chúng chỉ có thể truyền một ánh sáng với một bước sóng nhất định (chúng hoạt động trong các bước sóng: 1310nm,1550nm,1627nm).Tất nhiên là nếu các thiết bị Singlemode nếu muốn sử dụng nhiều bước sóng hơn nữa thì cần sử dụng công nghệ DWM. Cáp quang Single mode chúng cũng chỉ truyền được một mode sóng do đường kính lõi rất nhỏ (khoảng 10micromet). Sợi quang đơn mode với lõi có chiết suất là một hằng số và chiết suất của vỏ cũng là một hằng số, khi đó ánh sáng truyền đi theo một đường thẳng trong sợi quang. Nhưng cũng bởi đặc tính này mà cáp Single mode không bị ảnh hưởng bởi hiện tượng tán sắc và thực tế là khoảng cách truyền của cáp single mode do đó chúng được sử dụng nhiều hơn so với cáp Multi mode.

Cáp quang Singlemode có rất nhiều loại khác nhau: Cáp quang chôn trực tiếp, cáp quang luồn cống PKL, cáp quang luồn cống kim loại 1 lớp, cáp quang treo 4FO, 8FO, 12FO, 24FO, 48FO, 96FO mỗi loại đều có những đặc điểm riêng tạo nên đặc trưng cho sản phẩm.
Các loại cáp quang Singlemode chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ, giá thành tốt nhất trên thị trường đang được phân phối bởi thietbiquang
Tại sao cáp quang Singlemode được ưa chuộng?

Cáp quang Single mode trên thị trường hiện đang là dòng sản phẩm được ưa chuộng sử dụng phổ biến nhất hiện nay bởi những ưu điểm vượt trội mà dòng cáp này sở hữu.

Đầu tiên có lẽ cũng là điểm mạnh lớn nhất khiến loại cáp quang này trở nên phổ biến đó là tốc độ và khoảng cách truyền dẫn.

Cáp quang Single mode truyền ánh sáng theo một đường thẳng tốc độ đạt 1G đáp ứng phần đa các ứng dụng hiện nay. Ngoài ra, dây cáp quang Singlemode có thể  truyền ở khoảng cách lên đến 120Km và dễ dàng triển khai được ở các vị trí không thuận lợi.

Một mặt khác dây cáp quang single mode có cấu trúc riêng biệt phân theo từng loại điều kiện môi trường sử dụng nên với cáp treo , cáp chôn trực tiếp hay cáp luồn cống đều có những đặc điểm riêng dễ dàng sử dụng.

Không chỉ thế dây cáp quang Single mode có giá thành hợp lý hơn rất nhiều so với cáp Multimode và có lẽ cũng bởi thế mà hiện nay phần lớn các thiết bị đều sử dụng chuẩn cáp quang Single mode.
Cần lưu ý những gì khi sử dụng dây cáp quang Single mode?

Cáp Single được sử dụng phổ biến hiên nay tuy nhiên khi sử dụng bạn cũng cần lưu ý một số điểm nhất định, đặc biệt là các thiết bị kết nối.



Do đặc tính cáp quang Singlemode chỉ có thể kết hợp hay nói cách khác chúng có thể tương thích với những thiết bị cũng sử dụng chuẩn Singlemode hoặc có đường truyền cáp Single.

Do cáp quang multimode và thiết bị chuẩn multimode sử dụng nhiều tia laser truyền tín hiệu, khoảng cách truyền dẫn là thấp hơn rất nhiều so với cáp Single mode.

Cáp Single phân tách riêng biệt từng loại khác nhau chứ không giống như cáp multimode nên khi sử dụng cũng cần xác định chính xác mục đích sử dụng cáp (treo, luồn cống hay chôn trực tiếp).

 Cáp quang 4Fo bọc chặt hay có các tên gọi khác là cáp thuê bao 4FO, dây quang 4FO bọc chặt hay cáp thuê bao quang 4 sợi ( FTTH)

Về cơ bản đây là loại cáp quang single mode có đường kính 9/125um như các loại cáp khác, tuy nhiên khác biệt ở chỗ đa số các loại cáp quang sử dụng ống đệm lỏng thì loại này sử dụng công nghệ bọc chặt. Cáp được thiết kế sử dụng cả trong nhà và ngoài trời ( indoor hoặc outdoor), cáp 4FO bọc chặt có cấu trúc nhỏ gọn nên rất linh hoạt trong việc thi công, đặc biệt thích hợp khi thi công trong các khu nhà xưởng, tòa nhà. Dây thuê bao quang 2 sợi này cũng có thể sử dụng để treo trên cột điện, đi dưới cống ngầm và là sự lựa chọn lý tưởng cho các hệ thống mạng Lan – quang nội bộ hoặc các hệ thống camera sử dụng đường truyền cáp quang.
Cấu tạo của cáp quang thuê bao 4 fo bọc chặt

Dây thuê bao quang 4 sợi có cấu tạo lõi cơ bản đầy đủ các thành phần như các loại cáp quang khác, cụ thể như sau:

a. Lõi sợi quang (Core): Lõi sợi quang của cáp quang Singlemode 4FO bọc chặt được Học bằng Silica và được bổ sung bằng Germanium, Cáp có chỉ số chiết suất lớn hơn chỉ số chiết suất của lớp vỏ phản xạ
b. Lớp vỏ phản xạ (cladding): Lớp vỏ phản xạ của cáp được làm từ Silica, là phần bên ngoài bao bọc phần lõi cáp có tác dụng phản xạ ánh sáng trở lại lõi.
c. Lớp vỏ sơ cấp (Coating): được làm  bằng nhựa mềm, có đường kính 250 mm. Loại bảo vệ này có thể được loại bỏ dễ dàng bằng các dụng cụ tuốt vỏ cáp quang như kìm tuốt sợi quang. Lớp vỏ này có tác dụng bảo vệ cho sợi quang không bị suy hao do uốn cong và đảm bảo sợi không bị trầy xước.
d. Lớp vỏ bọc chặt (Tight buffer), Vỏ bọc chặt có đường kính (DTB) 900 mm hoặc 600 mm tùy hãng sản xuất hoặc theo yêu cầu đặt hàng của khách.
– Về mặt cấu trúc của cáp sợi quang bọc chặt gồm các thành phần sau:

a. Sợi quang bọc chặt (được bện xung quanh sợi gia cường trung tâm) số lượng 2 sợi, màu xanh dương và màu cam.
b. Sợi gia cường trung tâm (nằm ở giữa cáp).
c. Lớp sợi Aramid (Kevlar): các sợi Aramid này được bện xung quanh sợi quang bọc chặt để bảo vệ sợi trước các tác động vật lý khi kéo cáp.
d. Sợi bóc (ripcord) để bóc vỏ ngoài một cách dễ dàng
e. Lớp vỏ ngoài cáp: Thường Học bằng nhựa PVC có khả năng uốn dẻo linh hoạt, chậm cháy và dễ dàng khi bóc
f. Các tiêu chuẩn áp dụng cho cáp quang singlemode 4FO bọc chặt: TCN 68-160: 1996; TCVN 6745-3: 2000
Các đặc trưng của cáp quang thuê bao 4FO bọc chặt

    Dung lượng 4 sợi quang, thường có mầu cam và xanh nước biển
    Tốc độ truyền tải lên đến 10Gbps
    Có sợi thép gia cường chống gãy gập khi thi công kéo cáp
    phù hợp với mọi nhu câu sử dụng, trong nhà hoặc ngoài trời, chôn treo hoặc kéo cống
    Giá thành rẻ hơn nhiều so với các dòng cáp khác

Có thể nói cáp quang 4 Fo bọc chặt với những ưu điểm vượt trội như trên là sự lựa chọn lý tưởng cho các hệ thống mạng lan quang, hệ thống camera cáp quang và các hệ thống mạng quang nội bộ.



Cáp quang single mode 8 core trong nhà / ngoài trời kết hợp các tính năng chống cháy và an toàn của cáp treo trong nhà hoặc cáp thông gió với độ bền rất quan trọng đối với thực vật bên ngoài. Chất liệu áo khoác LSZH có hiệu suất chống cháy tốt. Các ống lỏng được bao quanh bởi sợi aramid và dầu mỡ cung cấp bảo vệ đặc biệt cho sợi. Ưu điểm chính của cáp là khả năng chuyển từ môi trường ngoài trời sang trong nhà với cùng một cáp, do đó loại bỏ điểm nối / đầu nối.


Cáp quang Single mode 4FO 4 core

Cáp quang treo Singlemode (dây treo kim loại) 4fo, Xuất xứ : Việt Nam Bước sóng : 1310nm và 1550nm Đơn vị tính : Mét Cáp quang thuê bao hay còn gọi là cáp quang FTTH 4 sợi/4core là loại cáp được sử dụng rất phổ biến bởi nhiều đặc tính ưu việt của nó, thích hợp cho mọi đường truyền mạng, truyền tín hiệu truyền hình, tín hiệu điều khiển... Cáp quang single mode 4 sợi chất lượng tốt, giá thành rẻ, dễ dàng lắp đặt. Staphone chuyên phân phối cáp quang FTTH 4 sợi, cáp quang single mode, multimode từ 2 sợi - 24 sợi, hàng nhập khẩu đảm bảo chất lượng, có giấy tờ đầy đủ hỗ trợ dự án.
Cáp mạng Commscope Cat5e Bạn có thể xem thêm bài viết nước ngoài nói về ổ cắm điện chống, Tuy nhiên sản phẩm này lại xuất hiện thường xuyên ở các khách sạn Châu Âu, Úc hoặc Mỹ. Bạn cũng sẽ bắt gặp nó trong phòng tắm của các gia đình
Nap muc may in tphcm Giấy in tem nhãn mã vạch, decal (Sticker) được dùng phổ biến rộng rãi, Giấy decal in mã vạch có cấu tạo mặt trước là lớp bóng (hoặc nhám) có thể in và mặt sau có lớp keo dùng để bám dính vào bề mặt vật chất.

Các bạn có thể tham khảo ở bảng bên dưới để biết thêm một số loại cáp mạng khác.Trong bảng cũng có ghi thông tin xuất xứ, màu sắc, tiết diện lõi dây.

Tại sao dây mạng vẫn có lợi thế hơn wifi trong nhiều trường hợp?

So sánh tốc độ truyền tải và tính ổn định của dây mạng lan và wifi
Mặc dù mạng không dây( wifi)  có ưu điểm: khả năng di động cao, nhỏ gọn, tiện sử dụng, nhưng chúng ta không thể phủ nhận tầm quan trọng của mạng có dây (dây cáp mạng lan) với khả năng vượt trội về đường truyền tín hiệu tốc độ cao, ổn định và khoảng cách truyền tải xa.
So sánh giá thành mua dây mạng và wifi

Nếu nhà bạn có nhiều tầng, diện tích lớn, tín hiệu wifi sẽ rất yếu nếu ở xa nguồn phát. Lúc này bạn có 2 phương án lựa chọn:

Trang bị thêm cục phát wifi chuẩn mới nhất hiện nay tốc độ cao nhất để giải quyết vần đề trên. Giá tiền có thể lên tới vài triệu
Chỉ cần mua thêm vài chục mét dây cáp mạng và mua một cục phát wifi chừng 500k.
Hai phướng án trên thì phương án 2 sẽ tối ưu cả về tốc độ và giá thành rẻ hơn phương án một rất nhiều.

Vai trò của dây mạng trong cuộc sống

Ngày nay, cuộc sống ngày càng phát triển đi kèm với đó là sự phát triển vượt bậc của công nghệ, đặc biệt là mạng internet. Điều đó dẫn tới sự ra đời của nhiều thiết bị điện tử thông minh kết nối và sử dụng mạng, đáp ứng nhu cầu sử dụng và làm việc. Theo đó là sự phát triển của dịch vụ mạng, phổ biến là mạng có dây và không dây.

Dây cáp mạng internet  đã và đang đóng vai trò chủ chốt trong truyền tải dữ liệu sever tại các công ty, cũng như tại các quán net. Ngay tại nhà ở, chúng ta đều có những hệ thống dây cáp mạng lan được ẩn dấu bên trong tường, làm huyết mạch để truyền tải dữ liệu ở khắp mọi nơi trong ngôi nhà.

Dây cáp mạng dùng để kết nối với những thiết bị cáp mạng lan dùng cho chính các thiết bị mạng như kết nối từ modem chính ra các cục phát wifi gắn thêm.
Dùng cho máy tính để bàn/laptop kết nối từ modem switch ra các máy tính , kết nối từ ra các thiết bị khác như : máy in mạng, Tivi internet, Máy chấm công, Camera IP và nhiều thiết bị dùng mạng khác.

Bằng cách đọc hết bài viết dưới đây, các bạn không những trả lời được câu hỏi trên, mà còn có thêm kỹ năng, kinh nghiệm chọn và mua cáp loại nào và giá thành bao nhiêu thì dùng tốt và thích hợp cho những thiết bị gì.
 Bạn muốn mua dây mạng lan giá rẻ và chất lượng? Bạn chưa biết giá về dây mạng lan? Bài viết này sẽ chia sẻ đến khách hàng những thông tin hữu ích để đưa ra quyết định chọn mua dây cáp mạng phù hợp với nhu cầu của mình.

Để giúp bạn đọc dễ hiểu hơn, chúng tôi chia bài viết thành các phần chính sau



►►► Khái quát về dây cáp mạng lan
►►► Các yếu tố quyết định đến giá dây mạng internet
►►► Dây cáp mạng lan giá bao nhiêu tiền 1 mét trên thị trường hiện nay?
►►► Báo giá dây cáp mạng lan internet mới nhất 2019 của công ty máy tính Minh Nhật
 
1. Khái quát về dây cáp mạng lan

Dây mạng lan là gì?

Thuật ngữ mang “Lan” là từ viết tắt của từ tiếng anh Local Area Network( mạng máy tính cục bộ) đây là một hệ thống mạng dùng để kết nối các máy tính trong một phạm vi nhỏ ở môi trường hẹp hơn như nhà ở, phòng làm việc, trường học. Theo đó, các máy tính trong mạng LAN có thể chia sẻ tài nguyên với nhau, mà điển hình là chia sẻ tập tin, máy in, máy quét và một số thiết bị khác.

Một mạng Lan cần có những yếu tố cơ bản sau: máy chủ (server), các thiết bị ghép nối (như: Repeater, Hub, Switch, Bridge), máy tính con (client), card mạng (Network Interface Card – NIC) và dây cáp mạng lan ( cáp xoắn đôi) (cable) Trong đó, dây cáp mạng có vai trò để kết nối các máy tính lại với nhau, tạo nên một hệ thống mạng cho chúng ta sử dụng hằng ngày.

5m được sản xuất trên công nghệ tiên tiến với khả năng chống nhiễu cao cấp nên tín hiệu truyền đi luôn ổn định.
Cáp mạng 50m hoạt động rất tốt; không dễ gập gẫy và đặc biệt khả năng truyền tín hiệu cực kỳ tốt và ổn định chứ không chập chờn như cáp mạng rẻ tiền trên thị trường.

Sản phẩm được các kỹ thuật viên của chúng tôi bấm và cho kiểm tra trước khi giao tới tay khách hàng

Qua bài viết trên, các bạn đã biết cách bấm dây mạng không cần kìm với các vật dụng có sẵn trong nhà. Cách bấm đầu dây mạng không cần kìm này chỉ áp dụng khi số lượng dây mạng cần bấm ít, chủ yếu phù hợp với mạng văn phòng và gia đình. Nếu cần bấm dây mạng số lượng lớn, hoặc thi công những công trình quan trọng bạn nên sử dụng kìm bấm dây cáp mạng để bấm chuẩn và chính xác tuyệt đối nhé.

Hướng dẫn bấm dây mạng không cần kìm

- Dây mạng là thiết bị quan trọng để kết nối internet trên máy tính, tuy nhiên, trong một số trường hợp, mạng không được bấm sẵn 2 đầu( do người bán quên bấm), hoặc dây mạng nhà bạn bị hỏng đầu .
- Nếu có kìm bấm mạng thì mọi việc đã trở lên quá dễ dàng. Nhưng nếu bạn không có kìm mạng, thì bạn sẽ xử lý như thế nào?

Cách 1: Mua 1 chiếc kìm mạng về bấm. Giải pháp này khá tốn kém và không cần thiết khi bạn có ít nhu cầu cần dùng tới nó. Bạn chỉ muốn bấm lại 1 đầu dây mạng thôi mà.
Cách 2: Mang dây mạng ra cửa hàng máy tính để bấm lại đầu dây. Cách này hơi khó khăn do nhiều bạn kéo dây mạng đi rất xa, muốn mang dây ra cửa hàng máy tính phải gỡ dây xuống, sau khi bấm lại kéo dây lại 1 lần nữa.

Vậy có cách nào để xử lý trường hợp này? Bấm dây mạng không cần kìm có được không?

Dưới đây, daymang sẽ hướng dẫn bạn bấm dây mạng không cần kìm chuyên dụng nhanh và hiệu quả nhất. Nếu bạn nào " lười đọc", có thể xem video youtube tại đường link sau



Bấm dây mạng theo chuẩn A ( chuẩn thẳng )
Về cơ bản cách bấm dây mạng chuân A không khác nhiều so với cách bấm dây mạng chuẩn B, chúng dường như chỉ khác nhau về vị trí sắp xếp của một số dây được sắp xếp theo thứ tự như dưới hình. Bạn cắt vỏ và sắp xếp các dây này theo thứ tự đó là 1-2-3-5-6-4-7-8.Tiếp tục xếp sát lại và cắt cho thật bằng lại chừa lại 1 đoạn vừa đủ với chiều dài của hạt cáp.
Sau đó, bạn thao tác các bước còn lại giống như cách bấm dây mạng chuẩn B như bên trên là đã hoàn thành việc bấm dây mạng chuẩn A.
Trên đây là hướng dẫn bấm dây mạng phổ biến chuẩn A và chuẩn B đơn giản và rất dễ thực hiện ngay tại nhà mà không cần phải nhờ đến trung tâm kỹ thuật máy tính nào cả.

Bước 7: Kiểm tra các dây đã chạm tới điểm đồng của hạt mạng chưa. Nếu vẫn còn dây chưa chạm tới điểm đồng thì bạn nên làm lại cắt dây cho thật bằng.
Chỉ với 7 bước đơn giản bạn đã có thể tự bấm dây mạng chuẩn B mà không cần phải sự hỗ trợ của dân kỹ thuật. Khi thao tác phương pháp bấm mạng chéo chuẩn B này bạn nên nhớ vị trí các màu cho chuẩn xác để có kết quả kết nối mạng tốt nhất.

Bước 5: Tiến hành nhét dây vào hạt mạng ( lưu ý úp hạt mạng xuống) sao cho các đầu dây tiếp xúc trực tiếp với lõi đồng.Trong hạt mạng có các khe nhỏ để việc nhét dây vào dễ dàng hơn,bạn chỉ cần đảm bảo rằng vị trí của các dây khi nhét vào hạt mạng đã đúng với chuẩn mạng cần bấm.

Dây mạng chuẩn A: Còn được gọi là chuẩn thẳng dùng để nối hai thiết bị khác loại với nhau như máy tính - switch, switch - router.
Thứ tự các màu liên kết với nhau: Trắng xanh lá - Xanh lá - Trắng cam - Xanh dương - Trắng xanh dương - Cam - Trắng nâu - Nâu.
Dây mạng chuẩn B: Còn được gọi là chuẩn chéo, dùng để kết nối hai thiết bị cùng loại với nhau thường dùng khi cần kết nối hai máy tính bằng dây cáp mạng.
Thứ tự các màu liên kết với nhau: Trắng cam - Cam - Trắng xanh lá - Xanh dương - Trắng xanh dương - Xanh lá - Trắng nâu - Nâu.
Bấm dây mạng theo chuẩn B ( chuẩn chéo )

Bước 1: Các bạn dùng kìm cắt vỏ đầu cáp để lộ ra lõi cáp bên trong với độ dài khoảng 3 cm là được. Bấm dây mạng đẹp và chuẩn là 8 sợi lõi phải lọt ở bên trong hạt mạng, do vậy nếu bạn cắt quá dài hoặc quá ngắn sẽ không đáp ứng được điều này.

Hướng dẫn chi tiết cách bấm dây mạng theo chuẩn A ,B để có một kết nối chuẩn, ổn định về đường truyền cho thiết bị máy tính.

Thiết bị máy tính ra đời mang đến cho nhân loại rất nhiều lợi ích khác nhau, nó giải quyết rất nhiều vấn đề mà con người mất rất nhiều thời gian để hoàn thành. Nhưng sử dụng một máy tính với những tính năng cơ bản là điều khiến người dùng cảm thấy nhàm chán vì thế bạn cần kết nối mạng internet.

Thông thường một thiết bị máy tính bạn có thể kết nối mạng internet bằng cách bắt Wifi, với máy tính case nếu muốn sử dụng Wifi bạn cần sử dụng Card Wifi rời. Tuy nhiên, tín hiệu đường truyền không ổn đinh khi sử dụng card Wifi giống như Laptop do vậy thông thường người sử dụng dây cáp mạng cho các máy case để đảm bảo công việc không bị gián đoạn. Thực tế là trong các trường hợp Wifi mang đến sự linh hoạt nhưng khi không cần di chuyển máy tính nhiều thì tốt nhất vẫn là sử dụng dây cáp mạng.

Sử dụng kết nối mạng internet bằng Wifi bạn chỉ cần nhập mật khẩu chính xác là đã có thể truy cập mạng. Nhưng kết nối internet bằng dây mạng không đơn giản, bạn cần biết cách bấm dây mạng chuẩn cho máy tính. Bài viết dưới đây, sẽ hướng dẫn chi tiết cách bấm dây mạng theo chuẩn A ,B bạn nên tham khảo và áp dụng khi có nhu cầu kết nối internet bằng dây.
Hướng dẫn chi tiết cách bấm dây mạng hai chuẩn A ,B



Trước khi bắt đầu thực hiện các bước bấm dây mạng bạn cần chuẩn bị một số số dụng cụ và thiết bị sau:
- Kìm bấm cáp
-Hộp hạt mạng bao gồm các hạt mạng có thể là cat5 hoặc hạt cáp cat6 tùy vào loại dây mà bạn sử dụng là dây mạng cat5e hay dây mạng cat6.
-Dây cáp phụ thuộc vào vị trí cổng kết nối với thiết bị bạn đặt ở vị trí nào.

Theo cách bấm dây mạng phổ biến hiện nay thì có hao cách bấm dây mang đó là bấm dây mạng chuẩn A ( T568A ) nối 2 máy vi tính với nhau và bấm dây mạng chuẩn B ( T568B) nối máy vi tính với Hub. Cho nên bạn cần xem trước sơ đồ vị trí các dây chuẩn A, B để có cái nhìn chính xác nhất vị trí cần bấm dây mạng để tránh sai sót.

Chúng tôi là nhà cung cấp sỉ và lẻ cho hầu hết các của hàng điện máy, trung tâm điện máy, các công trình và dự án trên toàn quốc với giá cả tốt nhất thị trường hiện nay. Chúng tôi cam kết chất lượng và bảo hành theo đúng thời hạn.

Ngoài ra, dây cáp Cat5e thì thường được sử dụng cho các đường truyền tốc độ 10/100Mbps trong khi dây cáp Cat6 cung cấp đường truyền tín hiệu 10/100/1000Mbps. Nếu nhu cầu sử dụng của bạn không có quá cao và ngân sách không quá rộng rãi thì với giá thùng dây mạng cat5e, các đặc điểm trong đường truyền dây cáp cat5e sẽ là một sự lựa chọn hợp lý.

Trên đây có lẽ chính là 2 điểm khác biệt rõ nét nhất giữa dây cáp mạng cat5 và cáp mạng cat6 hi vọng sẽ có thêm những thông tin hữu ích với quý khách hàng.
Tại sao dây cáp mạng Cat5e được ưa chuộng?

Dây cáp Cat5e chưa bao giờ hết hot khi mà nhu cầu sử dụng và xu thể sử dụng dây cáp mạng trong việc truyền tải thông tin vẫn luôn là sự lựa chọn số một với các doanh nghiệp. Bởi dây cáp Cat5e được sản xuất theo các tiêu chuẩn chất lượng quốc tế không chỉ đảm bảo việc truyền tải tín hiệu với đường truyền tốc độ 10/100Mbps trong các hệ thống mạng LAN nội bộ.

So với sự đắt đỏ, giá thành cao của dây cáp mạng Cat6 thì giá dây cáp Cat5 sẽ là một sự lựa chọn vô cùng hợp lý. Có lẽ, đây cũng là một yếu tố khác chứng minh tại sao chúng lại được ưa chuộng đến vậy.

Trong đó dây cáp UTP là loại dây 8 lõi 4 đôi dạng xoắn cặp để sử dụng cho các kết nối LAN và hệ thống mạng trong nhà. FTP là loại dây cáp bọc bạc chống nhiễu giúp giảm thiểu nhiều hơn sự suy hao tín hiệu khỏi các yếu tố bên ngoài.
Cáp mạng Cat5e và cáp Cat6 khác nhau như nào?

Như các bạn cũng đã biệt trên thị

Hình Ảnh